สมาคมเครื่องบินกระดาษพับ
สมาคมเครื่องบินกระดาษพับ@facebook สมาคมเครื่องบินกระดาษพับ@facebook

สรุปการแข่งขันเครื่องบินกระดาษพับชิงแชมป์ประเทศญี่ปุ่น ครั้งที่ 5

ประเภทร่อนนาน

วันที่ 31 มีนาคม 2555
ศูนย์นิทรรศการฟูกูยามา (Big Rose)   จังหวัดฮิโรชิมา

ดูแลการเดินทางโดย

สมาคมเครื่องบินกระดาษพับ
องค์การพิพิธภัณฑ์วิทยาศาสตร์แห่งชาติ
ศูนย์เทคโนโลยีโลหะและวัสดุแห่งชาติ
สนับสนุนการเดินทางโดย

Castem Co., Ltd.
Japan Airlines Co., Ltd.

ตัวแทนเข้าร่วมการแข่งขันจากประเทศไทย
1 ด.ช.ศิวกร โนนทนวงศ์ ผู้ชนะเลิศ รุ่นเด็กอายุไม่เกิน 12 ปี การแข่งขันฯ ชิงแชมป์ประเทศไทย ครั้งที่ 6 โรงเรียนกัลยาณวัตร จ.ขอนแก่น
2 ด.ช.ธนพล ดู่ป้อง ผู้ชนะเลิศ รุ่นเด็กอายุไม่เกิน 12 ปี การแข่งขันฯ ชิงแชมป์ประเทศไทย ครั้งที่ 7 โรงเรียนสนามบิน จ.ขอนแก่น
3 นายธนาธิป เหมือนทอง ผู้ชนะเลิศ รุ่นผู้ใหญ่ การแข่งขันฯ ชิงแชมป์ประเทศไทย ครั้งที่ 6 โรงเรียนหนองกราดวัฒนา จ.นครราชสีมา
4 นายวัชรพล แหวนเงิน ผู้ชนะเลิศ รุ่นทั่วไป การแข่งขันฯ ชิงแชมป์ประเทศไทย ครั้งที่ 8 โรงเรียนผักไหมวิทยานุกูล จ.ศรีสะเกษ


- - - - ประเภทบุคคล - - - -

รอบคัดเลือก

การแข่งขันแบ่งเป็น 5 รุ่น โดยผู้เข้าแข่งขันแต่ละรุ่นจะต้องทำสถิติให้ผ่านเกณฑ์ที่กำหนดไว้จึงจะได้ผ่านเข้ารอบชิงชนะเลิศ

รุ่นการแข่งขัน อนุบาล นักเรียนประถม ทั่วไปชาย ทั่วไปหญิง อาวุโส (อายุ >65 ปี)
เกณฑ์ผ่านรอบคัดเลือก 4 วินาที 8 วินาที 12 วินาที 6 วินาที 6 วินาที

* * * ทั้งนี้ ตัวแทนจากประเทศไทย ได้รับสิทธิ์เข้าแข่งขันในรอบชิงชนะเลิศ โดยไม่ต้องผ่านรอบคัดเลือก * * *


รอบชิงชนะเลิศ

รอบแรก

ผู้ผ่านเข้ารอบชิงชนะเลิศจะต้องทำการร่อนจับเวลาอีกครั้ง โดยผู้ที่ทำเวลาได้ 4 อันดับสูงสุดจะผ่านเข้ารอบทัวร์นาเมนท์ต่อไป

รุ่นนักเรียนประถม
อันดับที่ ชื่อ-สกุล สถิติ (วินาที)
1 上甲 篤矢 17.43
2 ด.ช.ธนพล ดู่ป้อง 15.81
3 五十畑 陽太 15.12
4 武田 峻佳 12.06
5 糸数 琉基 11.54
6 岡田 拓巳 10.97
7 佐藤 寛道 10.28
8 松浦 匠 10.03
9 堀内 智史 9.94
10 山本 大智 9.50
11 熊本 政宏 8.72
12 森山 遥斗 8.46
13 吉岡 厚樹 8.25
14 吉岡 航希 6.52
 
รุ่นทั่วไปชาย
อันดับที่ ชื่อ-สกุล สถิติ (วินาที)
1 ด.ช.ศิวกร โนนทนวงศ์ 19.59
2 山本 寿樹 16.03
3 熊本 光伸 15.90
4 梶原 隆徳 15.72
5 梶原 雅貴 15.38
6 宇佐美 克弥 14.56
7 นายวัชรพล แหวนเงิน 14.03
8 松本 信義 12.44
9 濱田 貴司 11.71
10 若林 吉瑞 11.69
11 濱田 侑希 11.56
12 川本 庄三 10.94
12 西平 敏一 10.94
14 นายธนาธิป เหมือนทอง 8.78
15 荒木 康孝 7.00
16 沖宗 比呂海 6.81
17 片山 泰彰 5.75
18 堀内 裕貴 สละสิทธิ์


รอบทัวร์นาเมนท์

รุ่นนักเรียนประถม



รุ่นทั่วไปชาย



- - - - ประเภททีม - - - -

รอบคัดเลือก

การแข่งขันแบ่งเป็น 2 รุ่น ได้แก่

รุ่นทีมผสม แต่ละทีมประกอบด้วยสมาชิก 3 คน โดยต้องมีนักเรียนประถมอย่างน้อย 1 คน
รุ่นทีมทั่วไป แต่ละทีมประกอบด้วยสมาชิก 3 คน โดยไม่จำกัดอายุและเพศ

แข่งขันโดยคิดคะแนนจากสถิติร่อนนานเป็นวินาที (ปัดเศษทิ้ง) ของสมาชิกแต่ละคนในทีม
ทีมที่มีคะแนนรวมสูงที่สุดจะได้ผ่านเข้ารอบชิงชนะเลิศ เพื่อแข่งกับ "ทีมญี่ปุ่น" และ "ทีมไทย"


รอบชิงชนะเลิศ

แข่งขันโดยแต่ละทีมส่งผู้แข่งขันประชันกันทีละคน ผู้ที่ร่อนได้นานกว่าทีมอื่นถึง 2 ครั้งก่อน ทีมนั้นจะได้ 1 คะแนน
ตัดสินอันดับผลการแข่งขันจากคะแนนรวมของทีมหลังร่อนแข่งขันครบทุกคน

รุ่นทีมผสม


รุ่นทีมทั่วไป

กลับด้านบน